"แจกฟรี" คุ้มกว่า "ขาย"
.
ขายพลอยอยู่ดีๆ ไปทำสวนทำไม?
เหนื่อยกว่า เสี่ยงกว่า ยากกว่า
ผลตอบแทนน้อยกว่า และไม่แน่นอนด้วย
.
จุดเริ่มต้นของการทำสวน ของพ่อแม่ผม
คือการที่เขา ค้าขายพลอยจนเบื่อ
.
เบื่ออะไร ?
เบื่อ กลโกง
เบื่อ โกหก
เบื่อ ความโลภ
เบื่อ แข่งขัน
.
สรุปคือ เบื่อกิเลสมนุษย์
ที่ต้องเจอแน่ๆ ในสมรภูมิการค้า
เลยเริ่มหาที่พักใจ ปลีกตัว ไปทำไร่ทำสวน
หนึ่งในนั้น คือ การปลูกกล้วย
.
ผลคือ ผมมีกล้วยกินตั้งแต่เด็ก จนถึงทุกวันนี้
กล้วยส่วนใหญ่ ก็จะนำมาวางขาย
หวีละ 20 บาท หวีใหญ่ๆก็ 25-30 ว่ากันไป
.
แต่สิ่งที่(ผม)เจ็บปวด
คือการโดนต่อราคา (บ่อยมาก)
หวีละ 10 บาท...
ในขณะที่ร้านสะดวกซื้อ ลูกละ 9 บาท
เทียบกับการได้มาแต่ล่ะหวี ผมล่ะท้อใจ
.
หลายครั้ง ผมบอกกับแม่
"เอามาแจกเถอะ"
ดูแม่มีความสุข กว่าขายเอาเงินอีก
ภาพนี้พิสูจน์แล้ว
ว่าบางที แจกฟรีๆ คุ้มกว่าขายครับ
.
(ว่างๆจะทำคลิปพาแม่ตระเวณแจก เอาให้เต็มคันรถเลย)